Cancer Patients: ఏభై ఏళ్లకే జీవితం చాలించేస్తున్నారు.. క్యాన్సర్ కేసులు పెరిగిపోతున్నాయి..

ప్రపంచవ్యాప్తంగా క్యాన్సర్ కేసులు పెరుగుతున్నాయి. భారతదేశంలో ఏటా దాదాపు 13 లక్షల మంది క్యాన్సర్‌తో బాధపడుతున్నారు. ఇండియన్ కౌన్సిల్ ఆఫ్ మెడికల్ రీసెర్చ్ (ICMR) అంచనా ప్రకారం 5 సంవత్సరాలలో దేశంలో క్యాన్సర్ రోగులు 12% చొప్పున పెరుగుతారని, అయితే చిన్న వయస్సులోనే క్యాన్సర్ బాధితులుగా మారడం అతిపెద్ద సవాలు అని చెప్పవచ్చు.

జీవనశైలిలో మార్పులే కారణమా?

నేచర్ జర్నల్‌లో ప్రచురించబడిన ఒక పరిశోధన ప్రకారం, మన జీవనశైలి చిన్న వయస్సులోనే క్యాన్సర్‌కు అతిపెద్ద కారణాలలో ఒకటి. గ్లోబల్ క్యాన్సర్ అబ్జర్వేటరీ నుండి వచ్చిన సమాచారం ప్రకారం, రొమ్ము, ప్రోస్టేట్, థైరాయిడ్ క్యాన్సర్లు 50 ఏళ్లలోపు చాలా సాధారణం అయిపోయాయి. రొమ్ము క్యాన్సర్, నోటి క్యాన్సర్, గర్భాశయం, ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్ కేసులు భారతదేశంలో ఎక్కువగా నమోదవుతున్నాయి.

ఫాస్ట్ ఫుడ్ సంస్కృతి..

భారతదేశంతో సహా ప్రపంచంలోని అన్ని దేశాలు సాంప్రదాయ ఆహారాన్ని వదిలి ఫాస్ట్ ఫుడ్‌ను స్వీకరించాయి. దీంతో క్యాన్సర్‌ కేసులు పెరుగుతున్నాయి. ఎక్కువగా వేయించినవి, పాత లేదా పదేపదే వేడిచేసిన నూనెలో చేసిన వస్తువులు క్యాన్సర్‌కు కారణమవుతాయి. ప్లాస్టిక్ ప్లేట్లలో తినడం, మాంసం ఎక్కువగా తినడం వల్ల కూడా క్యాన్సర్ వచ్చే ప్రమాదం ఉంది.

ఊబకాయం

స్థూలకాయం అనేది ఒక వ్యాధి, ఇది అనేక వ్యాధులను ఆహ్వానిస్తోంది. అందులో క్యాన్సర్ కూడా ఒకటి. ప్రపంచంలోని అభివృద్ధి చెందిన దేశాల్లో ఊబకాయం సమస్య పెరుగుతోంది. అమెరికా స్థూలకాయంతో ఎక్కువగా ఇబ్బంది పడుతోంది. ప్రపంచంలోనే అత్యధికంగా క్యాన్సర్‌ రోగులు ఉన్న దేశం కూడా అమెరికాలోనే. బరువు సమతుల్యతను కాపాడుకోవడం చాలా ముఖ్యం.

పొగాకు

మత్తు, ముఖ్యంగా పొగాకు మత్తు, అతి పెద్ద క్యాన్సర్ కారకం. నోటి క్యాన్సర్ చాలా సందర్భాలలో పొగాకు అధికంగా వాడటం వలన సంభవిస్తుంది. భారతదేశంలో,ఈ రకమైన క్యాన్సర్‌తో బాధపడుతున్న 10 మందిలో 7 మంది మరణిస్తున్నారు. చిన్నప్పటి నుంచి ఆల్కహాల్ తాగడం ప్రారంభించిన వారిలో క్యాన్సర్ ఎక్కువగా వస్తుంది.

మైక్రోబయోమ్

( వైరస్లు, బాక్టీరియా, శిలీంధ్రాలు) ఒక క్యాన్సర్ అవునా? కాదా అనేది చాలా కాలంగా చర్చనీయాంశమైంది. అయితే కొత్త పరిశోధన హెపటైటిస్, HPV వంటి వైరస్ సంక్రమణ క్యాన్సర్‌కు కారణమవుతుందని సూచిస్తుంది. క్యాన్సర్ చరిత్ర ఉన్న కుటుంబాలకు చిన్న వయస్సులోనే క్యాన్సర్ వచ్చే ప్రమాదం ఎక్కువగా ఉంటుంది. ఇది పెద్దప్రేగు క్యాన్సర్‌కు దారి తీస్తుంది.

శారీరక శ్రమ లేకపోవడం వల్ల పెద్దప్రేగు క్యాన్సర్

నేచర్ జర్నల్‌లో ప్రచురితమైన ఒక నివేదిక ప్రకారం, ఒత్తిడితో కూడిన జీవనశైలి, ఇందులో ఎక్కువ పరుగు ఉంటుంది. కానీ వ్యాయామం, యోగా, క్రీడలు వంటి వాటికి అవకాశం లేదు. ఇది మనకు క్యాన్సర్ వ్యాధిని కలిగిస్తుంది. నిత్యం రాత్రింబవళ్లు పని చేసే వారికి క్యాన్సర్ వచ్చే ప్రమాదం ఉంది. 35 సంవత్సరాల వయస్సు వరకు పిల్లలకు తల్లిపాలు ఇవ్వని మహిళలు కూడా చిన్న వయస్సులోనే రొమ్ము క్యాన్సర్‌కు గురయ్యే ప్రమాదం ఉంది. శీతల పానీయాలు, ఇతర పానీయాలు, వీటిలో ఎక్కువ సోడా, చక్కెర కలుపుతారు, క్యాన్సర్ ప్రమాదాన్ని పెంచుతుంది. ఎక్కువ కాలం స్పైసీ ఫుడ్ తినడం వల్ల కడుపు క్యాన్సర్ వస్తుంది.

Check Also

World Cup 2023 Opinion Poll 1

World Cup 2023: విశేషాలు సర్వే.. కప్ గెలిచేది ఎవరు?

World Cup 2023:  కప్ గెలిచేది ఎవరు?   Loading… ఎంతమంది చదివారంటే.. : 117

World Cup 2023

World Cup 2023: ఇది కదా వరల్డ్ కప్ ఆట అంటే.. ఇదే కదా సరైన ప్రతీకారం అంటే.. కివీస్ రికార్డ్ విజయం

ఏమన్నా ఆటనా అది.. కసి.. కసిగా.. మళ్ళీ దొరకరు అన్నట్టుగా వచ్చిన బౌలర్ కి వచ్చినట్టు చుక్కలు చూపిస్తూ.. ప్రతి …

new Parliament

New Parliament: పాత పార్లమెంటు భవనానికి వీడ్కోలు.. ప్రధాని మోడీ భావోద్వేగ ప్రసంగం

పార్లమెంట్ ప్రత్యేక సమావేశాల(New Parliament) తొలిరోజు కార్యకలాపాలు రేపటికి అంటే సెప్టెంబర్ 19వ తేదీకి వాయిదా పడ్డాయి. మంగళవారం కొత్త …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *