Forced conversion is a serious issue: Supreme Court
Forced conversion is a serious issue: Supreme Court

Forced conversion: బలవంతపు మతమార్పిడి తీవ్రమైన సమస్య : సుప్రీం కోర్టు

బలవంతపు మతమార్పిడి(Forced conversion) కేసులో సోమవారం సుప్రీంకోర్టులో విచారణ జరిగింది. ఈసారి కూడా బలవంతపు మతమార్పిడి అనేది తీవ్రమైన సమస్యగా పేర్కొన్న కోర్టు, బలవంతపు మతమార్పిడి భారత రాజ్యాంగానికి విరుద్ధమని పేర్కొంది. నవంబర్ 14న జరిగిన గత విచారణలో, బలవంత మత మార్పిడి ఆపడానికి ఒక ప్రణాళికను కోరుతూ, అఫిడవిట్ దాఖలు చేయాలని కోర్టు కేంద్ర ప్రభుత్వాన్ని కోరింది.

అన్ని రాష్ట్రాల నుంచి బలవంతపు మతమార్పిడులకు సంబంధించిన డేటాను సేకరిస్తున్నట్లు సొలిసిటర్ జనరల్ తుషార్ మెహతా న్యాయమూర్తులు ఎంఆర్ షా, సీటీ రవికుమార్‌లతో కూడిన ధర్మాసనానికి తెలిపారు. ఇందుకోసం వారం రోజుల గడువు కావాలని కోర్టును ఆశ్రయించారు. ఈ కేసులో తదుపరి విచారణ డిసెంబర్ 12న జరగనుంది.

మత మార్పిడిని అరికట్టేందుకు ప్రత్యేక చట్టం తేవాలని పిటిషన్:

బలవంతపు మత మార్పిడిని అరికట్టేందుకు ప్రత్యేక చట్టం తేవాలని డిమాండ్ చేస్తూ అడ్వకేట్ అశ్విని ఉపాధ్యాయ్ పిటిషన్ దాఖలు చేశారు. ఇలాంటి మత మార్పిడుల కేసులను నిరోధించేందుకు ప్రత్యేక చట్టం చేయాలని, లేకుంటే ఈ నేరాన్ని ఇండియన్ పీనల్ కోడ్ (ఐపీసీ)లో చేర్చాలని పిటిషన్‌లో డిమాండ్ చేశారు. ఈ సమస్య ఏ ఒక్క ప్రదేశానికి సంబంధించినది కాదని, యావత్ దేశానికి సంబంధించిన సమస్య అని, తక్షణమే దృష్టి సారించాలని పిటిషన్‌లో పేర్కొన్నారు.

భారతదేశంలో నివసించే ప్రజలు ఇక్కడి సంస్కృతిని అనుసరించాల్సి ఉంటుంది : సుప్రీం కోర్టు

ఈ పిటిషన్ చెల్లుబాటుపై ఒక న్యాయవాది ప్రశ్నించగా, బెంచ్ అంత సాంకేతికంగా ఉండవలసిన అవసరం లేదని పేర్కొంది. పరిష్కారాలను కనుగొనడానికి మేము ఇక్కడ కూర్చున్నాము. మేము ఒక ప్రయోజనం కోసం ఇక్కడ ఉన్నాము. విషయాలను సరిగ్గా సెట్ చేయడానికి మేము ఇక్కడ ఉన్నాము. ఈ పిటిషన్ ఉద్దేశ్యం స్వచ్ఛందంగా ఉంటే, మేము దానిని స్వాగతిస్తున్నాము, అయితే ఇక్కడ ఉద్దేశ్యానికి శ్రద్ధ చూపడం ముఖ్యం.

దీన్ని మీ నిరసనగా చూడవద్దని ధర్మాసనం పేర్కొంది. ఇది చాలా తీవ్రమైన సమస్య. అలాగే ఇది(Forced conversion) మన రాజ్యాంగానికి విరుద్ధం. మీరు భారతదేశంలో నివసిస్తున్నప్పుడు, మీరు ఇక్కడి సంస్కృతిని అనుసరించాలి.

గత విచారణలో, మత మార్పిడిని చాలా తీవ్రమైన సమస్యగా అభివర్ణిస్తూ, ఈ విషయంలో జోక్యం చేసుకోవాలని సుప్రీంకోర్టు కేంద్రాన్ని కోరింది. అలాగే ఈ ట్రెండ్‌ను ఆపేందుకు నిజాయితీగా ప్రయత్నించండి అని చెప్పింది. బలవంతపు మతమార్పిడులను ఆపకుంటే చాలా క్లిష్ట పరిస్థితులు తలెత్తుతాయని కోర్టు హెచ్చరించింది.

గిరిజన ప్రాంతాల్లో ఇలాంటి మత మార్పిడి కేసులు(Forced conversion) ఎక్కువగా కనిపిస్తున్నాయని కేంద్రం తరఫున సొలిసిటర్ జనరల్ తుషార్ మెహతా తెలిపారు. దీనిపై న్యాయస్థానం ఆయనను ప్రశ్నించగా.. అలా అయితే ప్రభుత్వం ఏం చేస్తుందని ప్రశ్నించారు. అనంతరం ఈ విషయంలో తీసుకోవాల్సిన చర్యలపై స్పష్టత ఇవ్వాలని కేంద్రాన్ని కోర్టు కోరింది. రాజ్యాంగం ప్రకారం మతమార్పిడి చట్టబద్ధమైనదని, అయితే బలవంతంగా మతమార్పిడి చేయరాదని కోర్టు పేర్కొంది.

కేంద్రం తరఫున హాజరైన సొలిసిటర్ జనరల్ తుషార్ మెహతా ధర్మాసనానికి 1950లో రాజ్యాంగ పరిషత్‌లో చర్చ జరిగిందని, ఈ విషయం ప్రభుత్వానికి కూడా తెలుసని చెప్పారు. దీనికి సంబంధించి ప్రభుత్వం త్వరలోనే సమాధానం చెబుతుందని చెప్పారు.

ఇవి కూడా చదవండి: 

నటశేఖరుడు మాత్రమే కాదు.. ఆయన అభిమానులూ.. అందరి వారే!

 

 

Check Also

World Cup 2023 Opinion Poll 1

World Cup 2023: విశేషాలు సర్వే.. కప్ గెలిచేది ఎవరు?

World Cup 2023:  కప్ గెలిచేది ఎవరు?   Loading… ఎంతమంది చదివారంటే.. : 117

World Cup 2023

World Cup 2023: ఇది కదా వరల్డ్ కప్ ఆట అంటే.. ఇదే కదా సరైన ప్రతీకారం అంటే.. కివీస్ రికార్డ్ విజయం

ఏమన్నా ఆటనా అది.. కసి.. కసిగా.. మళ్ళీ దొరకరు అన్నట్టుగా వచ్చిన బౌలర్ కి వచ్చినట్టు చుక్కలు చూపిస్తూ.. ప్రతి …

new Parliament

New Parliament: పాత పార్లమెంటు భవనానికి వీడ్కోలు.. ప్రధాని మోడీ భావోద్వేగ ప్రసంగం

పార్లమెంట్ ప్రత్యేక సమావేశాల(New Parliament) తొలిరోజు కార్యకలాపాలు రేపటికి అంటే సెప్టెంబర్ 19వ తేదీకి వాయిదా పడ్డాయి. మంగళవారం కొత్త …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *