Healthy Diet for Babies
Healthy Diet for Babies

మీ బుజ్జాయిలకు ఈ ఫుడ్ అసలు ఇవ్వకండి.. ఎందుకంటే..

ఒకవైపు, అమ్మమ్మలు పిల్లలను పెంచడంలో మనకు  మెళకువలు నేర్పుతారు, మరోవైపు, వైద్యులు మరికొన్ని సలహాలు ఇస్తారు. అటువంటి పరిస్థితిలో, గందరగోళానికి గురికావడం సహజం. కానీ ప్రతి తల్లి పిల్లల ఆరోగ్యానికి ఉత్తమమైన ఎంపికను ఎంచుకోవాలని కోరుకుంటుంది. ముఖ్యంగా ఆహారం విషయంలో చలా జాగ్రత్తగా ఉండాలి. డాక్టర్లు పిల్లల డైట్ చార్ట్ గురించి తరచుగా చెప్పే కొన్ని విశేషాలను ఇప్పుడు చూద్దాం..

తేనె-  ఒక సంవత్సరం లేదా అంతకంటే తక్కువ వయస్సు ఉన్న పిల్లలకు తేనె ఇవ్వకూడదని డాక్టర్లు చెబుతున్నారు.  ఎందుకంటే తల్లి పాలు సహజంగా తీపిగా ఉంటాయి. తేనెలో క్లోస్ట్రిడియం బోటులినమ్ బ్యాక్టీరియా ఉంటుంది. ఇది బోటులినమ్ అని పిలువబడే తీవ్రమైన పరిస్థితిని కలిగిస్తుంది. ఇది ఇతర లక్షణాలతో పాటు కండరాల బలహీనత, శ్వాస సమస్యలను కలిగించే తీవ్రమైన వ్యాధి.

చక్కెర – అన్ని వయసుల పిల్లలకు చక్కెర హానికరం. చక్కెర పిల్లల ఆరోగ్యంపై మంచి ప్రభావం చూపదు. అంతే కాకుండా ఎదిగే పిల్లల్లో చక్కెర ఎక్కువగా తీసుకోవడం వల్ల వారి దంతాలలో పురుగులు ఏర్పడతాయి. ఇది రోగనిరోధక శక్తిని కూడా అణిచివేస్తుంది. పిల్లలను ఊబకాయం, డయాబెటిస్, గుండె జబ్బులు వంటి జీవనశైలి వ్యాధులకు గురి చేస్తుంది.

ఉప్పు- పిల్లలకు ప్రారంభంలో ఉప్పు అవసరం లేదు, ఎందుకంటే వారి రోజువారీ ఉప్పు అవసరాలు తల్లి పాల నుంచి తీరతాయి. మీరు శిశువుకు ఉప్పు ఇస్తే, అది అతని మూత్రపిండాలను ప్రభావితం చేస్తుంది. బాల్యంలో ఉప్పు ఎక్కువగా ఉండే ఆహారం తీసుకోవడం వల్ల అధిక రక్తపోటు, ఆస్టియోపోరోసిస్ మరియు శ్వాసకోశ సమస్యలు వస్తాయి.

ఆవు పాలు- శిశువులకు పోషకాహారం అవసరం. వారు తల్లి పాల నుంచి ఇవన్నీ పొందుతారు. ఆవు పాలలో చాలా ప్రోటీన్ ఉంటుంది. ఇది శిశువు  సున్నితమైన జీర్ణవ్యవస్థను ప్రభావితం చేస్తుంది అలాగే అలెర్జీ ప్రతిచర్యలకు కారణమవుతుంది. ఈ విషయాలన్నింటినీ దృష్టిలో ఉంచుకుని, 1 సంవత్సరం కంటే తక్కువ వయస్సు ఉన్న శిశువుకు ఆవు పాలు ఇవ్వకుండా ప్రయత్నించండి.

బిస్కెట్- పిల్లలకు తరచుగా బిస్కెట్లు తినిపిస్తాం . చాలా బిస్కెట్లు మైదాతో తయారు చేస్తారు. బిస్కెట్లు వోట్స్, గోధుమలతో తయారు చేస్తున్నామని  పేర్కొన్న కంపెనీ కూడా కొంతవరకూ మైదా వాడతాయి.  ఈ కారణంగా బిస్కెట్లకు దూరంగా ఉండటం మంచిది. ఒక సంవత్సరం కంటే ఎక్కువ వయస్సు ఉన్న శిశువుకు బిస్కెట్లు ఇవ్వకూడదు. కానీ మీకు కావాలంటే, మీరు మీ శిశువుకు ఆర్గానిక్ కుకీలను ఇవ్వవచ్చు.

ప్రాసెస్డ్ బేబీ ఫుడ్- మార్కెట్లో సులభంగా లభించే బేబీ ఫుడ్ తల్లికి ఒక ఎంపిక. అయితే అటువైపు చూస్తే మాత్రం దుకాణాల్లో చాలా రకాలైన ప్రాసెస్డ్ ఫుడ్ కనిపిస్తుంది.  వాటిలో ఉండే  పదార్థాలను  అర్థం చేసుకోవడం కష్టం. ఇది ఎంతకాలం స్టోర్‌లో ఉందో మీకు ఎప్పటికీ తెలియదు. శిశువు ఈ ఆహారాన్ని తీసుకున్నప్పుడు, అతను తాజా ఇంటి ఆహారం పోషణను పొందలేడు. పోషకాహారం, పరిశుభ్రత, భద్రత పరంగా స్టోర్లో  కొన్న ఆహారాల కంటే ఇంట్లో తయారుచేసిన మిశ్రమాలు అత్యుత్తమమైనవి అనడంలో సందేహం లేదు.

డీప్ ఫ్రై ఫుడ్- పిల్లలను సమోసాలు, చిప్స్ లేదా వేయించిన స్నాక్స్ నుంచి దూరంగా ఉంచండి. శిశువు  కడుపు త్వరగా నిండుతుంది. దాని కారణంగా అతను సరిగ్గా తినలేడు. మీరు బిడ్డకు ఇలాంటివి ఇవ్వాలనుకుంటే, వేయించడానికి బదులుగా ఉడికించి చూడండి.

టీ లేదా కాఫీ – ఆరు నెలల ముందు, శిశువుకు తల్లి పాలు మాత్రమే ఇవ్వాలి. టీ, కాఫీ వంటి కెఫిన్ ఉన్న ద్రవాలను చిన్న పిల్లలకు ఇవ్వకూడదు. ముఖ్యంగా ఒక సంవత్సరం లోపు పిల్లలు. కాఫీ మీ శిశువు  కడుపుని చికాకుపెడుతుంది. టీలోని టానిన్లు శిశువు ఇనుమును గ్రహించకుండా నిరోధిస్తాయి.

పంచదారతో కూడిన స్వీట్లు- స్వీట్‌లలో క్యాలరీలు పుష్కలంగా ఉంటాయి. ఇది చక్కెర, నెయ్యి కారణంగా వస్తుంది. భారతీయ స్వీట్లు తరచుగా వేయించినవి కూడా, అవి పిల్లల కడుపుని నింపుతాయి, ఇది ఆరోగ్యకరమైన ఆహారం కాదు. అంతేకాదు చిన్న వయసులో స్వీట్లు తీసుకోవడం వల్ల పిల్లలు వాటికి అలవాటు పడి, తర్వాత వాటిని వదులుకోవడం కష్టంగా మారుతుంది.

అలెర్జిక్ ఫుడ్- పిల్లల్లో అలర్జీని రేకెత్తించే డైట్‌లను బిడ్డ పరీక్షించిన తర్వాతే గుర్తించవచ్చు. పిల్లల ఆహారంలో కొత్తది ఇవ్వడానికి 3 రోజుల నియమాన్ని అనుసరించడానికి ఇది కారణం. డైట్‌తో అలర్జీ రాకుండా చూసుకోవాలి.

గమనిక: ఈ కథనం సాధారణ సమాచారం కోసం మాత్రమే. ఇది ఏదైనా ఔషధం లేదా చికిత్సకు ఏ విధంగానూ ప్రత్యామ్నాయం కాదు. మరిన్ని వివరాల కోసం ఎల్లప్పుడూ మీ వైద్యుడిని సంప్రదించండి. ఇది తల్లి బాధ్యత కూడా. ఎందుకంటే పిల్లల ఆరోగ్యం కంటే ముఖ్యమైనది కాదు. 

Check Also

World Cup 2023

World Cup 2023: ఇది కదా వరల్డ్ కప్ ఆట అంటే.. ఇదే కదా సరైన ప్రతీకారం అంటే.. కివీస్ రికార్డ్ విజయం

ఏమన్నా ఆటనా అది.. కసి.. కసిగా.. మళ్ళీ దొరకరు అన్నట్టుగా వచ్చిన బౌలర్ కి వచ్చినట్టు చుక్కలు చూపిస్తూ.. ప్రతి …

new Parliament

New Parliament: పాత పార్లమెంటు భవనానికి వీడ్కోలు.. ప్రధాని మోడీ భావోద్వేగ ప్రసంగం

పార్లమెంట్ ప్రత్యేక సమావేశాల(New Parliament) తొలిరోజు కార్యకలాపాలు రేపటికి అంటే సెప్టెంబర్ 19వ తేదీకి వాయిదా పడ్డాయి. మంగళవారం కొత్త …

cm KCR Vinayaka Puja

CM KCR: ప్రగతి భవన్ లో ఘనంగా వినాయకచవితి వేడుకలు

గణనాధుని పండగ ఉత్సాహంగా జరుపుకుంటున్నారు తెలుగు ప్రజలు. ఈసారి వినాయకచవితి తిథి విషయంలో గందరగోళం ఉండడంతో సోమవారం, మంగళవారం కూడా …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *