Ayodhya Rama Mandira: శరవేగంగా అయోధ్య రామమందిరం నిర్మాణ పనులు.. అప్పటికల్లా విగ్రహ ప్రతిష్ట

Ayodhya Rama Mandir Works 50 percent completed

ఉత్తరప్రదేశ్‌లోని అయోధ్యలో భవ్య రామ మందిర నిర్మాణం పనులు శరవేగంగా సాగుతున్నాయి. ఇప్పటికే 50 శాతం పైగా పనులు పూర్తి అయినట్లు అక్కడి అధికారులు చెబుతున్నారు. డిసెంబర్ 2023 నాటికి గర్భగుడి, మొదటి అంతస్తును సిద్ధం చేస్తామని జన్మభూమి తీర్థ క్షేత్ర ట్రస్ట్ మంగళవారం తెలియజేసింది. రామజన్మభూమి తీర్థ క్షేత్ర ట్రస్ట్ ప్రధాన కార్యదర్శి చంపత్ రాయ్ మాట్లాడుతూ, జనవరి 2024 నాటికి, రాంలాలా విగ్రహాల ప్రతిష్ట జరుగుతుందని చెప్పారు.

ప్రధాన ఆలయం 350 నుండి 250 అడుగులు ఉంటుందని చంపత్ రాయ్ చెప్పారు. డిసెంబర్ 2023 నాటికి గ్రౌండ్ ఫ్లోర్ వర్క్ పూర్తి అవుతుంది. అయితే దీని భద్రతపై ప్రత్యేక దృష్టి సారించాల్సి ఉంటుందని ప్రధానిమోడీ చెప్పారు. అలాగే ఆలయ నిర్మాణం తర్వాత పర్యాటకులు ఇక్కడికి వచ్చే సరికి ఇక్కడ చుట్టుపక్కల 5 కి.మీ జనాభాపై ఎంత ఒత్తిడిని కలిగిస్తుంది? వంటి అంశాలను జాగ్రత్తగా పరిశీలించాలని ప్రధాని సూచించారు. ప్రధానమంత్రి సూచనల మేరకు రాష్ట్ర ప్రభుత్వంతో సంప్రదింపులు జరిపిన తర్వాత దీని రూపురేఖలు తయారుచేస్తారు. 2024 నాటికి ఆలయంలో రామ్ లల్లాను బహిరంగంగా చూడవచ్చని ఆయన అన్నారు. ప్రస్తుతం అష్టభుజి గర్భగుడిలో పనులు కొనసాగుతున్నాయి. ఇక్కడ 500 భారీ రాళ్లు వేశారు.

ఆలయ మొదటి అంతస్తు పనులు దాదాపు 50 శాతం పూర్తయినట్లు ట్రస్టు కార్యదర్శి తెలిపారు. ఆలయంలోని మొదటి అంతస్తులో మొత్తం 160 స్తంభాలు ఉండగా, ఆలయంలోని రెండో అంతస్తులో దాదాపు 82 స్తంభాలు ఉంటాయి. రామ మందిరంలో మొత్తం 12 తలుపులు ఉంటాయి. ఈ తలుపులు టేకు చెక్కతో తయారు చేయనున్నారు. దీని పని డిసెంబర్ 2023 నాటికి పూర్తవుతుందని భావిస్తున్నారు. అదే సమయంలో, 2024 మకర సంక్రాంతి నాడు ప్రాణ ప్రతిష్ఠ జరగుతుందని భావిస్తున్నారు.

రాజస్థాన్‌లోని సిరోహి జిల్లా పిండ్వారా పట్టణం నుంచి చెక్కడం కోసం రాళ్లు వస్తున్నాయి. చెక్కిన రాళ్లను ఇక్కడికి తీసుకువస్తున్నట్లు తెలిపారు. అదే సమయంలో వర్క్ షాప్ నుంచి కూడా రాళ్లు తెప్పిస్తున్నారు. ఆలయ ఉద్యమ కాలం నుంచి భరత్‌పూర్‌ నుంచి రాళ్లు వర్క్‌షాప్‌కు వచ్చేవి. సోంపురాలో చాలా కాలంగా రాతి శిల్పాలు చేస్తున్నారు. ఇది కాకుండా, అన్ని రాళ్ళు కూడా వర్క్‌షాప్ నుంచి వచ్చాయి.

ఆలయ నిర్మాణ పనుల ప్రాజెక్ట్ మేనేజర్ జగదీష్ ఆప్డే మాట్లాడుతూ, తనిఖీ సందర్భంగా గ్రానైట్ రాళ్ల వాడకం గురించి ప్రధాని అడిగారని, అప్పుడు గ్రానైట్ ద్వారా చుక్క నీరు కూడా పీల్చే అవకాశం ఉందని మేము చెప్పాము. దీని వల్ల ఆలయ గర్భగుడికి వెయ్యి సంవత్సరాల వరకు ఎలాంటి నష్టం ఉండదు. దీనిపై ప్రధాని మాట్లాడుతూ, ఈ ఆలయం వెయ్యి సంవత్సరాల పాటు కొనసాగాలంటే, ఇది ఉత్తమమైన పని అని అన్నారని ఆయన వివరించారు.

రామ నవమి రోజున సూర్యకిరణాలు నేరుగా రాంలాలాపై పడే విధంగా ఆలయ గర్భగుడి నిర్మాణం ఉండాలని ప్రధాని భావిస్తున్నారని జగదీష్ ఆప్డే చెప్పారు. ఈ దృశ్యాన్ని చూసేందుకు నేనే వస్తాను అని కూడా ప్రధాని అన్నరన్నారు. ప్రధాని ఉద్దేశం మేరకు సన్నాహాలు చేస్తున్నాం. CSI ద్వారా, మేము దానిని యాంత్రికంగా అలాగే నిర్మాణపరంగా రూపొందించాము. ఇది మనకు గర్వకారణం అవుతుంది.

రెండేళ్లలోపు మళ్లీ ఇక్కడికి వచ్చి పనులను పరిశీలిస్తానని ప్రధాని హామీ ఇచ్చారని ప్రాజెక్ట్ మేనేజర్ తెలిపారు. అయితే, నిర్మాణ పురోగతి నివేదికను రాష్ట్రంలోని యోగి ప్రభుత్వానికి ప్రతి నెలా పంపిస్తున్నారు. అదే సమయంలో ముఖ్యమంత్రి కూడా సందర్భానుసారంగా ఇక్కడికి వచ్చి నిర్మాణ పనులను చూస్తున్నారు. ఆలయ పనుల పురోగతిపై ఆయన కూడా సంతృప్తి వ్యక్తం చేశారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *