Benefits of Ghee
Benefits of Ghee

Benefits of Ghee: నిజంగా నెయ్యి తింటే బరువు పెరుగుతారా? అసలు నెయ్యి వలన ప్రయోజనాలు మీకు తెలుసా?

స్వచ్ఛమైన నెయ్యి(Benefits of Ghee) లేకుండా మన దేశంలో ఆహారాన్ని ఊహించలేము. విశిష్ట అతిథి రాగానే నెయ్యి వేసి ఆహారాన్ని తయారుచేస్తారు. దేవుడి భోగం సిద్ధం చేయడానికి నెయ్యి ఉపయోగిస్తారు. గర్భం దాల్చిన తర్వాత నెయ్యి లడ్డూలు తినిపిస్తారు. ఎవరికైనా బలహీనత ఉన్నప్పటికీ, పప్పులో నెయ్యి కలిపి తినడం మంచిది అని చెబుతారు. ఇదిలావుండగా, నెయ్యి పేరు వింటేనే భయపడేవాళ్లు కొందరుంటారు. మనం తరచుగా కొంత మంది దగ్గర నుంచి నేను నెయ్యి తినడం జరిగే పని కాదు. నెయ్యి తింటే బరువు పెరిగిపోతాను. కొలెస్ట్రాల్ ప్రోబ్లం వస్తుంది.. ఇలాంటి మాటలు వింటూ ఉంటాం.

నెయ్యి తినడం(Benefits of Ghee) వల్ల నిజంగా బరువు పెరుగుతుందో లేదో ఈ ఆర్టికల్ లో తెలుసుకుందాం. అలాగే నెయ్యి లో ఉండే పోషకాలు ఏమిటి? నెయ్యి తినడం వలన వచ్చే ప్రయోజనాలు ఏమిటి? చిక్కులు ఏమిటి? ఇటువంటి సర్వసాధారణంగా మనకు వచ్చే సందేహాలకు సమాధానాలు తెల్సుకునే ప్రయత్నం చేద్దాం.

ముందుగా నెయ్యి ఎందుకు తినాలని నిపుణులు చేబుతారంటే..

 • కీళ్ల సరళత కోసం
 • జుట్టు రాలడాన్ని నిరోధించడానికి
 • కంటి చూపును సరిచేయడానికి
 • లిపిడ్ ప్రొఫైల్ నిర్వహించడానికి
 • ట్రైగ్లిజరైడ్ పెరుగుదలను నివారించడానికి

ఆయుర్వేదంలో నెయ్యి గురించి ఏం చెప్పారంటే.

ఆయుర్వేదం ప్రకారం, ప్రతిరోజూ నెయ్యి తీసుకోవడం(Benefits of Ghee) ఆరోగ్యానికి మంచిదని భావిస్తారు. ఇది ఆహారపు రుచి(Food Taste)ని పెంచడమే కాకుండా శరీరంలోని కణాలకు పోషకాహారానికి మూలంగా ఉంటుంది. అలాగే, ఆయుర్వేద నిపుణులు చెబుతున్న దాని ప్రకారం.. నెయ్యి అనేక విధాలుగా ఆరోగ్యకరమైనది. దీని వల్ల ఎముకలు బలంగా ఉంటాయి. మానసిక ఆరోగ్యానికి నెయ్యి మంచిది. జీవక్రియ రేటు మెరుగుపడుతుంది.

నెయ్యిలో మంచి కొలెస్ట్రాల్ ఉంటుంది. ఇది మన శరీరానికి చాలా అవసరం. ఇందులో విటమిన్ ఎ, డి, ఇ మరియు కె కూడా ఉన్నాయి, ఇవి శరీరాన్ని బలోపేతం చేయడంలో సహాయపడతాయి. రక్తపోటు, కొలెస్ట్రాల్ రోగులకు నెయ్యి మేలు చేస్తుంది. ఇది శరీరంలోని జీవక్రియను పెంచడం ద్వారా చెడు కొలెస్ట్రాల్‌ను నియంత్రించడంలో సహాయపడుతుంది.

నెయ్యి తినడం వల్ల బరువు పెరుగుతుంది అలాగే తగ్గుతుంది కూడా. ఇది మనం దానిని ఎలా వినియోగిస్తున్నారనే దానిపై ఆధారపడి ఉంటుంది. నెయ్యిలో ఆరోగ్యకరమైన కొవ్వు ఉంటుంది. రోజూ 2-3 చెంచాల నెయ్యి తినడం వల్ల బరువు తగ్గుతారు. నెయ్యిలో ఒమేగా -3 కొవ్వు ఆమ్లాలు, ఒమేగా 6 ఉన్నాయి, ఇవి బరువు తగ్గడాని(Weight Loss)కి సహాయపడతాయి. నెయ్యి శరీరంలోని కొవ్వు కణాలను స్తంభింపజేసి వాటిని కాల్చేస్తుంది. దీని వల్ల శరీరానికి శక్తి లభిస్తుంది. ఈ విధంగా, ఇది మీ శరీరంలోని అదనపు కొవ్వును శక్తిగా మారుస్తుంది, ఇది బరువు తగ్గడానికి సహాయపడుతుంది.

నెయ్యిలో(Benefits of Ghee) ముఖ్యమైన అమైనో ఆమ్లాలు ఉంటాయి, ఇది కొవ్వు కణాల పరిమాణాన్ని తగ్గిస్తుంది. కాబట్టి మీ శరీరం కొవ్వును త్వరగా నిల్వ చేసుకుంటే నెయ్యి తినడం వల్ల ప్రయోజనం ఉంటుంది. ఇది కాకుండా, నెయ్యిలో ఉండే ఒమేగా 3 ఫ్యాటీ యాసిడ్ శరీర కొవ్వును తగ్గించడంలో సహాయపడుతుంది.

ICMR అంటే ఇండియన్ కౌన్సిల్ ఆఫ్ మెడికల్ రీసెర్చ్ ప్రకారం, సాధారణ పని చేసే వ్యక్తి 25 గ్రాముల నెయ్యి తినవచ్చు. కష్టపడి పనిచేసే పురుషులు 40 గ్రాముల నెయ్యి తీసుకోవచ్చు. అదే విధంగా, సాధారణ ఉద్యోగి స్త్రీ 20 గ్రాముల నెయ్యి తినవచ్చు, కష్టపడి పనిచేసే స్త్రీ 30 గ్రాముల నెయ్యి తింటే ఎటువంటి హాని ఉండదు. బిడ్డకు పాలు ఇస్తున్న తల్లి కూడా 30 గ్రాముల వరకు నెయ్యి తినవచ్చు.

మనం తినే ఆహారం మన శరీరానికి అనుగుణంగా ఉండాలి. ఆరోగ్యకరమైన వస్తువులు మన శరీరానికి కూడా ఆరోగ్యంగా (Healthy Body)ఉంటాయని వేరే చెప్పనవసరం లేదు కదా. , ప్రతి ఒక్కరూ సరైన పద్ధతిలో నెయ్యి తినవచ్చు. కానీ కొన్ని వ్యాధులు ఉన్నవారు దీన్ని ఆహారంలో చేర్చుకోకూడదు.

ఇక ఆవు నెయ్యి మంచిదా? గేదె నెయ్యి మంచిదా?(Benefits of Ghee) అనే సందేహాలు చాలామందికి ఉంటాయి. దీనికి సమాధానం రెండూ మంచివే. అయితే ఆవు నెయ్యి ఆరోగ్యానికి ఎక్కువ మేలు చేస్తుంది. ఆవు నెయ్యిలో విటమిన్ ఎ, విటమిన్ డి, కె, కాల్షియం, ఖనిజాలు, పొటాషియం, ఫాస్పరస్ అలాగే యాంటీఆక్సిడెంట్లు ఉన్నాయి. అంతే కాదు ఆవు నెయ్యిలో ఒమేగా 9 ఫ్యాటీ యాసిడ్స్ కూడా ఉంటాయి.ఆవు అలాగే గేదె నెయ్యి దేనికి దానికి మంచివే.

ఆవు నెయ్యి ప్రయోజనాలు ఇవే..

 • బరువు తగ్గించడంలో సహకరిస్తుంది
 • పొట్ట వేడి తగ్గుతుంది
 • రోగనిరోధక శక్తిని పెంచుతుంది
 • మైగ్రేన్ లేదా తలనొప్పి సమస్య నుండి ఉపశమనం
 • కళ్లకు మేలు చేస్తుంది

గేదె నెయ్యి ప్రయోజనాలు ఇవే..

 • బరువు పెరుగుటలో సహాయపడుతుంది
 • ఎముకలు, కండరాలు బలపడతాయి
 • మానసిక అనారోగ్యం నయం సహాయం
 • హైపర్ టెన్షన్ తగ్గిస్తుంది
 • ఇది వాత దోషాన్ని సమతుల్యం చేస్తుంది

నెయ్యి వేడి వేడిగా తినాలని కొందరు అంటారు. ఇది పూర్తిగా సరైనది. నెయ్యి(Benefits of Ghee) ఎప్పుడూ వేడి చేసిన తర్వాత తినాలి. చల్లటి నెయ్యి జీర్ణవ్యవస్థలోకి సరిగ్గా వెళ్లదు. ఇది జీర్ణం కావడంలో ఇబ్బందిని కలిగిస్తుంది. అందుకే వేడి వేడి కూర, పరాటా, రోటీ, దోసె, ఇడ్లీ, సాంబార్, పప్పు మొదలైన వాటితో నెయ్యి ఎప్పుడూ తీసుకోవాలి.

నెయ్యిలోని పోషకాలు ఇవే

 • కేలరీలు
 • అసంతృప్త కొవ్వు
 • నీరు
 • విటమిన్-ఎ

చివరగా ఓ మాట.. ఈ ఆర్టికల్(Benefits of Ghee) లో ఇచ్చిన సమాచారం వివిధ సందర్భాల్లో ఆయా నిపుణులు చెప్పిన విషయాల ఆధారంగా అందించడం జరిగింది. ఇది కేవలం పాఠకుల అవగాహన కోసం మాత్రమె ఇవ్వడం జరిగింది. ఈ ఆర్టికల్ లోని ఏదైనా అంశాన్ని ఫాలో అవ్వాలని అనుకునే ముందు మీ డాక్టర్ లేదా హెల్త్ కన్సల్టెంట్ ని సంప్రదించి ఫాలో అవ్వ్వాల్ని సూచిస్తున్నాం.

Check Also

World Cup 2023 Opinion Poll 1

World Cup 2023: విశేషాలు సర్వే.. కప్ గెలిచేది ఎవరు?

World Cup 2023:  కప్ గెలిచేది ఎవరు?   Loading… ఎంతమంది చదివారంటే.. : 117

World Cup 2023

World Cup 2023: ఇది కదా వరల్డ్ కప్ ఆట అంటే.. ఇదే కదా సరైన ప్రతీకారం అంటే.. కివీస్ రికార్డ్ విజయం

ఏమన్నా ఆటనా అది.. కసి.. కసిగా.. మళ్ళీ దొరకరు అన్నట్టుగా వచ్చిన బౌలర్ కి వచ్చినట్టు చుక్కలు చూపిస్తూ.. ప్రతి …

new Parliament

New Parliament: పాత పార్లమెంటు భవనానికి వీడ్కోలు.. ప్రధాని మోడీ భావోద్వేగ ప్రసంగం

పార్లమెంట్ ప్రత్యేక సమావేశాల(New Parliament) తొలిరోజు కార్యకలాపాలు రేపటికి అంటే సెప్టెంబర్ 19వ తేదీకి వాయిదా పడ్డాయి. మంగళవారం కొత్త …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *