బ్రిటిష్ అధికార పీఠం పై భారత్ సంతతికి చెందిన రిషి సునక్

Rishi Sunak as Britain Prime Minister

Rishi Sunak : లండన్, . భారతీయ సంతతికి చెందిన కన్జర్వేటివ్ పార్టీ రాజకీయ నాయకుడు 42 ఏళ్ల రిషి సునక్(Rishi Sunak) బ్రిటన్ తదుపరి ప్రధానమంత్రి కానున్నారు. ఏడేళ్ల క్రితమే ఆయన పార్లమెంటు సభ్యుడిగా ఎన్నికైనందున ఇది బ్రిటీష్ ప్రజా జీవితంలో దిగ్భ్రాంతి కలిగించే ప్రధాన సంఘటనగా చెప్పుకోవచ్చు.

బ్రిటన్‌లో శ్వేతజాతీయేతరులు ప్రభుత్వాధినేత పదవిని చేపట్టడం ఇదే తొలిసారి. UN భద్రతా మండలిలో UK శాశ్వత సభ్యదేశం, G7లో ఒక భాగం అయినందున సునాక్ ఇప్పుడు అంతర్జాతీయ వ్యవహారాలను పర్యవేక్షించే కీలక పదవిని కలిగి ఉంటారు. ప్రపంచంలో అత్యంత పారిశ్రామికంగా అభివృద్ధి చెందిన దేశం బ్రిటన్.

పోటీలో ఉన్న ఏకైక పోటీదారు అయిన పెన్నీ మోర్డాంట్, నామినేషన్లు ట్వీట్‌తో ముగియడానికి నిమిషాల ముందు నాటకీయంగా తన అభ్యర్థిత్వాన్ని ఉపసంహరించుకుంది. కన్జర్వేటివ్ పార్లమెంటరీ పార్టీ 1922 కమిటీ ఛైర్మన్, నాయకత్వ ఎన్నికల నిర్వహణకు బాధ్యత వహించే రిటర్నింగ్ అధికారి సర్ గ్రాహం బ్రాడీ, ‘మేము ఒక చెల్లుబాటు అయ్యే నామినేషన్ మాత్రమే అందుకున్నాము’ అని ధృవీకరించారు. ‘రిషి సునక్ కాబట్టి కన్జర్వేటివ్ పార్టీ నాయకుడిగా ఎన్నికయ్యారు.’ అని ఆయన ప్రకటించారు 

సునక్ నుంచి వెంటనే ఎటువంటి  కామెంట్ రాలేదు. సునక్ తండ్రి డాక్టర్.  తల్లి రసాయన శాస్త్రవేత్త.  సౌతాంప్టన్‌లో జన్మించిన సునక్  ప్రైవేట్ పాఠశాల వించెస్టర్ కళాశాల, ఆక్స్‌ఫర్డ్ విశ్వవిద్యాలయం, యునైటెడ్ స్టేట్స్‌లోని స్టాన్‌ఫోర్డ్ విశ్వవిద్యాలయంలో చదివాడు. ఆయన  ఇన్వెస్ట్మెంట్ బ్యాంకర్.. హెడ్జ్ ఫండ్ మేనేజర్ ఆయన పనిచేశారు. 

సునక్  పాఠశాల సెలవుల్లో సౌతాంప్టన్‌లోని బంగ్లాదేశ్‌కు చెందిన భారతీయ రెస్టారెంట్‌లో వెయిటర్‌గా పనిచేశాడు. యూనివర్శిటీలో ఉన్నప్పుడు, ఆయన లండన్‌లోని దాని ప్రధాన కార్యాలయంలో కన్జర్వేటివ్ పార్టీతో శిక్షణ పొందాడు. అతను యార్క్‌షైర్‌లోని రిచ్‌మండ్ గ్రామీణ స్థానం నుంచి  2015లో పార్లమెంటు సభ్యునిగా ఎన్నికయ్యాడు.

అయన మొదటి అధికారిక బాధ్యత స్థానిక ప్రభుత్వ పార్లమెంటరీ అండర్ సెక్రటరీ. ప్రధాని థెరిసా మే 2018 జనవరిలో ఆయనను దీనికి నియమించారు. 2019 జూలైలో అప్పటి ప్రధాని బోరిస్ జాన్సన్ ఆయనను ట్రెజరీ ప్రధాన కార్యదర్శిగా నియమించారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *